Giành quyền nuôi con với vợ

Thảo luận trong 'Sinh viên Luật - Học tập' bắt đầu bởi Truong995, 3/11/18.

  1. Truong995

    Truong995 Thành viên

    Tóm tắt câu hỏi:

    Chúng tôi có 1 con gái 2 tuổi. Tôi hiện đi làm công ty thu nhập 7tr/tháng. Tôi sống chung với cha mẹ tại quận 2 còn Vợ tôi hiện không đi làm, thu nhập không ổn định, thuê nhà trọ tại quận Thủ Đức. Nay vì mâu thuẫn gia đình không thể hàn gắn, vợ chồng chúng tôi quyết định ly hôn. Vậy cho hỏi có cách nào để tôi giành quyền nuôi con?. Tôi xin cảm ơn.

    Trả lời:

    Căn cứ Điều 92 luật hôn nhân và gia đình. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn:

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.

    Trong trường hợp trên, con dưới 36 tháng tuổi về nguyên tắc thì giao cho mẹ nuôi. Tuy nhiên, bạn có thể thỏa thuận với mẹ cháu để yêu cầu được quyền nuôi con hoặc chứng minh được mình đủ khả năng nuôi con còn vợ bạn không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con để chăm sóc, nuôi dưỡng cho con.
     
    danh sách diễn đàn rao vặt gov chất lượng
  2. balopubg.vn

    balopubg.vn Thành viên mới

    Thông tin rất hữu ích.